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MAELEZO YA MENEJA 
WA KANDA

Katika kipindi cha Julai hadi Disemba, 2021 
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini ilitekeleza kazi 
zifuatazo: -

inayo heshima na furaha kubwa 
kuwasilisha na kuleta kwenu jarida la 
kwanza la matukio mbalimbali 

yaliyojitokeza ndani ya Kanda ya Nyanda za juu 
kusini katika   kipindi cha miezi sita (6) ya 
kuanzia Julai hadi Disemba, 2021. 

Jarida hili limeeleza matukio mbalimbali ya 
shughuli zilizotekelezwa katika Mamlaka ya 
Dawa na Vifaa Tiba Kanda ya Nyanda za Juu 
Kusini katika kutimiza lengo la kulinda afya ya 
jamii kwa kusimamia usalama, ubora na ufanisi 
wa dawa, vifaa tiba na vitendanishi.

Kukagua maeneo mbalimbali yanayotoa 
huduma za dawa, vifaa tiba na vitendanishi 
kama hospitali, vituo vya afya zahanati,  
famasi, maduka ya dawa muhimu za 
binadamu na mifugo na maabara.
Kusimamia uteketezaji wa dawa na vifaa tiba 
vilivyokutwa kinyume na sheria na 
vilivyoisha muda wake wa matumizi.
Kusajili na kutoa vibali vya biashara za 
dawa, vifaa tiba na vitendanishi.
Uhamasishaji wa wataalamu wa afya katika 
vituo vya kutolea huduma za afya juu ya 
utoaji wa  taarifa za madhara ya dawa.
Kanda ilitoa elimu kwa jamii juu ya bidhaa za 
dawa, vifaa tiba, vitendanishi pamoja na 
tumbaku, elimu hii ilitolewa kupitia vyombo 
vya habari, vikao na mikutano. 

Hivyo basi, nachukua nafasi hii 
kuwashukuru na kuwapongeza watumishi 
wa TMDA Kanda ya Nyanda za Juu Kusini 
kwa kutekeleza majukumu ya msingi ya 
kulinda afya ya jamii kwa kipindi cha mwezi 
Julai hadi Disemba, 2021 pamoja na wadau 
wetu wote kwa ushirikiano wao waliotupa.
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UTANGULIZI
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Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba (TMDA) ) ni Taasisi ya 
Serikali iliyo chini ya Wizara ya Afya.Taasisi hii ina jukumu 
la kulinda afya ya jamii kwa kudhibiti ubora, usalama na 
ufanisi wa dawa, vifaa tiba na vitendanishi.

Ofisi ya Kanda ya Nyanda za Juu Kusini ni miongoni mwa 
Ofisi nane (8) za  kanda za TMDA nchini. Kanda hii 
ilianzishwa mwaka 2007 na inasimamia udhibiti katika 
mikoa ya Mbeya, Njombe, Rukwa, Iringa na Songwe. Mwaka 
2021 Julai mkoa wa Iringa ulikabidhiwa Kanda ya Kati.

Majukumu yanayoratibiwa na Ofisi ya Kanda ni pamoja na 
kufanya usajili wa majengo yanayozalisha, kuhifadhi na 
kuuza bidhaa za dawa, vifaa tiba na vitendanishi; kufanya 
ukaguzi wa dawa, vifaa tiba na vitendanishi katika soko; 
kukusanya sampuli za dawa, vifaa tiba na vitendanishi kwa 
ajili ya uchunguzi wa kimaabara;  kudhibiti uingizaji nchini 
na usafirishaji wa bidhaa kwenda nje ya nchi; kutoa elimu 
kwa umma juu ya bidhaa zinazodhibitiwa pamoja na 
matumizi sahihi ya bidhaa hizo.

Ofisi ya Kanda ya Nyanda za Juu Kusini inawakaguzi wake 
katika vituo vya forodha vya Kasumulu na Tunduma ambao 
jukumu lao kuu ni kuhakikisha kwamba dawa, vifaa tiba na 
vitendanishi vinavyoingia na kutoka nchini vinafuata sheria 
ya Dawa na Vifaa Tiba sura 2019.
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ELIMU KWA UMMA

ELIMU YA ATHARI ZA TUMBAKU
Mnamo mwezi Disemba 2021, timu ya wataalamu kutoka  TMDA Kanda ya Nyanda za Juu Kusini 
walitoa elimu juu ya athari za matumizi ya tumbaku  kwa makundi mbalimbali ya jamii katika 
Mkoa wa Rukwa.

Zoezi hilo lilifanyika mwezi Disemba, 2021 katika kata za Muse,Mpwapwa, Ikozi na Mwadui  
zikienda sambamba na wananchi katika vijiji vya Mtakuja, Isasa, Kamuhando, Chonga, Kaliko, 
Katete, Mtuntumbe pamoja na Sopa wakati vyuo vilivyo fikiwa ni vyuo vya St. Bakhita na 
Sumbawanga Training College.

Elimu hiyo ilitolewa wakati 
wa zoezi la  utoaji wa elimu 
kwa umma juu ya majukumu 
ya TMDA na jukumu jipya la  
udhibiti wa bidhaa za 
Tumbaku lililofanyika kwa 
makundi mbalimbali ya 
wadau wakiwemo viongozi 
wa kamati za maendeleo za 
Kata, Wananchi pamoja na 
wanafunzi wa vyuo vya 
Uganga na Uuguzi.
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Katika kuhakikisha kuwa elimu hiyo inawafikia watu wengi zaidi TMDA ilitumia pia vyombo vya 
habari ikiwemo vituo vya redio vya Nkasi FM, Chemchem FM na Ndingala FM vyote vya Mkoani 
Rukwa.

Kwa mujibu wa tafiti zilizofanywa na Shirika la Afya Dunia ni (WHO) juu ya athari za moshi wa 
sigara na bidhaa zingine za tumbaku, takribani watu milioni nane (8,000,000) hufariki duniani 
kila mwaka kutokana na matumizi ya tumbaku ambapo kati yake vifo milioni moja na laki mbili 
(1,200,000) vinatokana na kuvuta moshi kutoka kwa mtumiaji aliyekaribu (Passive smoking).

Kutokana na hayo Wizara ya Afya, mnamo Aprili, 2021 ilikabidhi rasmi jukumu la udhibiti wa 
bidhaa za tumbaku kwa  TMDA baada ya kusainiwa kwa kanuni za udhibiti wa bidhaa za 
Tumbaku chini ya kifungu namba 18 sura ya 121 ya sheria ya udhibiti wa bidhaa za Tumbaku ya 
mwaka 2021.

Lengo la  elimu hiyo ni 
kuelimisha umma juu ya 
madhara yatokanayo na 
matumizi ya bidhaa za 
Tumbaku, pamoja na kueleza 
juu ya mikakati mbalimbali 
iliyowekwa ya kudhibiti 
matumizi holela ya tumbaku 
ili kuwalinda wasio tumia na 
watoto walio na umri chini ya 
miaka 18 kama ambavyo 
jukumu kubwa la TMDA ni 
kulinda afya ya Jamii.
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SIKU YA UKIMWI DUNIANI
TMDA Kanda ya Nyanda za Juu Kusini ilishiriki maonesho na maadhimisho ya siku ya UKIMWI 
Duniani yaliyofanyika kitaifa mkoani Mbeya kuanzia tarehe 24/11/2021 hadi tarehe 02/12/2021 
ambapo kilele chake kilikuwa tarehe 01/12/2021 katika viwanja  vya CCM - Ruanda Nzovwe 
katika Jiji la Mbeya.

Katika mwaka 2021 TMDA imesajili jumla ya aina za dawa 15 za  kufubaza makali ya virusi vya 
Ukimwi, dawa 6 za kuzuia magonjwa nyemelezi, ambapo zaidi ya watu 360 walitembelea banda 
la TMDA na kupata elimu hiyo.

Lengo la TMDA kushiriki 
maadhimisho na maonesho 
hayo ni kutoa elimu kwa jamii 
juu ya kazi mbalimbali za 
TMDA zinazochangia katika 
vita vya kupambana na 
ugonjwa wa Ukimwi ikiwa ni 
pamoja na kupunguza 
maambukizi ya ugonjwa huo.
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Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. (MB) Kassim Majaliwa Majaliwa ndiye 
aliyekuwa mgeni rasmi katika kilele cha maadhimisho hayo yaliyokuwa na kauli mbiu ya 
"Zingatia Usawa, Tokomeza UKIMWI, Tokomeza Magonjwa ya Mlipuko". 
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UKAGUZI WA DAWA NA VIFAA TIBA

UKAGUZI WA KIWANDA CHA DAWA NA VIFAA TIBA CHA MSD-IDOFI
Timu ya wataalamu kutoka TMDA Makao Makuu kwa kushirikiana na Ofisi ya Kanda ya Nyanda 
za Juu Kusini ilitembelea na kukagua  kiwanda cha dawa na vifaa tiba kinachojengwa na Bohari 
Kuu ya Dawa (MSD) kilichopo katika Halmashauri ya Wilaya ya Makambako Mkoa wa Njombe 
mwezi Novemba 2021.

Lengo la ukaguzi huo lilikua ni kujua hatua ambazo mradi  wa kiwanda umefikia pamoja na 
kuhakikisha kuwa ujenzi unazingatia ushauri wa kitaalamu.
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Katika ziara hiyo jopo la wataalamu kutoka Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba liliwataka 
wasimamizi wa ujenzi wa kiwanda hicho kuhakikisha wanazifuata kanuni za uzalishaji bora 
kwa kuandaa nyaraka zote muhimu za uendeshaji.

Mradi wa ujenzi wa  kiwanda cha Dawa na Vifaa Tiba wa Bohari Kuu ya Dawa (MSD) wa Idofi 
unatarajia kuzalisha gloves 20,000 kwa saa.

Kadhalika, kiwanda kitazalisha dawa mbalimbali aina ya Paracetamol, Amoxycillin, 
Arythromycin, Ampiclox kwa uwezo wa kuzalisha Vidonge 330,000 hadi 425,000 kwa saa. 
Aidha Kiwanda cha dawa za maji kitazalisha jumla ya chupa 180 kwa saa na dawa hizi ni pamoja 
na Cough Syrup, Paracetamol Syrup, Cotrimoxazole Syrup na Metronidazole syrup.
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UKAGUZI WA HOSPITALI ZINAZOZALISHA MAJI NA GESI TIBA
Wamiliki wa hospitali zinazotengeneza maji na gesi tiba Kanda ya Nyanda za Juu Kusini 
wametakiwa kuhakikisha wanazalisha bidhaa zenye ubora, usalama na ufanisi ili kuendelea 
kulinda na kuimarisha afya ya jamii. 

Kauli hiyo ilitolewa na timu ya wataalamu wa TMDA Kanda ya Nyanda za Juu Kusini wakati wa 
ziara ya kukagua  hospitali zinazozalisha maji na gesi tiba. Lengo la ukaguzi huo ulikua ni 
kuangalia wazalishaji kama wanafuata kanuni za uzalishaji bora wa bidhaa hizo.

Mambo yaliyoshauriwa na timu hiyo ni pamoja 
na kuweka mifumo ya kupima ubora wa 
bidhaa inayozalishwa, kutoa mafunzo ya 
mara kwa mara kwa wataalamu na kuajiri 
watumishi wenye taaluma, kuongeza ukubwa 
wa vyumba vya kuzalishia na kutunzia, 
kufanya matengenezo ya mashine mara kwa 
mara na kuweka mifumo ya usimamizi bora.

Hospitali zilizotembelewa ni pamoja na 
hospitali ya Kanda ya Nyanda za Juu Kusini, 
Consolata (Ikonda), Mbozi Mission, Igogwe, 
Ilembula na Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa 
Mbeya zilizopo mkoa wa Songwe, Mbeya na 
Njombe.
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UTEKETEZAJI NA KUKABIDHI BIDHAA 

Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba (TMDA) Kanda ya Nyanda za Juu Kusini iliteketeza bidhaa zisizokidhi 
viwango vya ubora na usalama zenye uzito wa tani 0.7375 zenye thamani ya shilingi 22,557,975. 
Dawa zilizoteketezwa ni zile zilizokamatwa baada ya kukutwa na makosa mbalimbali katika kaguzi 
zilizofanyika katika kipindi cha mwezi cha miezi sita Julai-Disemba, 2021 na Ofisi ya Kanda ya 
Nyanda za Juu Kusini.
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UTEKETEZAJI

Timu ya wakaguzi wa dawa Kanda ya Nyanda za Juu Kusini wakiteketeza 
dawa na vifaa tiba visizokuwa na ubora na usalama vilizokamatwa kwenye 
kaguzi maalumu.

Dawa  zilizoteketezwa zilikutwa na makosa ya kuisha muda wa matumizi, kutokusajiliwa pamoja na 
dawa duni.

Zoezi hilo la uteketezaji wa bidhaa za dawa na vifaa tiba umejumuisha dawa ambazo zilikamatwa 
katika kaguzi na zile ambazo wamiliki wa maduka walileta maombi ya kuteketezwa.

Wito ulitolewa kwa wauzaji na wamiliki wa maduka muhimu ya dawa kuzingatia Sheria na kuacha 
kutanguliza masilahi yao mbele.  



Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba (TMDA) Kanda ya Nyanda za Juu Kusini ilikabidhi dawa zenye 
thamani ya shilingi 20,859,400, Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Songwe  na Ofisi ya Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbeya.

Dawa zilizokabidhiwa ni zile zilizokamatwa zikiuzwa kimakosa kwenye maduka ya dawa muhimu  
(DLDM) zikiwa katika hali nzuri ya matumizi wakati wa kaguzi mbalimbali zilizofanyika katika mikoa 
ya Mbeya na Songwe katika kipindi cha Julai hadi Disemba, 2021.

Mgawanyo wa dawa hizi ulikuwa ni Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Songwe wamepokea   dawa zenye 
thamani ya shilingi 11,359,400/= na Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya ikiwa ni shilingi 9,500,000.

Akipokea dawa hizo kwa niaba ya Mkurugenzi 
wa Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya  Dr. Yahaya 
Msuya aliipongeza Mamlaka ya Dawa na Vifaa 
Tiba (TMDA) kwa kazi kubwa ya kudhibiti bidhaa 
za dawa vifaa tiba na vitendanishi ilivyosaidia 
kukamatwa kwa  dawa hizo. 

Dr. Msuya aliiomba TMDA kuongeza nguvu 
katika kuimarisha kaguzi kwenye vituo binafsi 
vya kutolea huduma za afya, hasa maduka ya 
dawa muhimu kwani kwa sasa ndio kimbilio la 
kwanza la jamii kupata huduma. 

Pia aliongeza kuwa anaiomba TMDA iongeze 
kiwango cha faini kitakachosababisha watu 
wasirudie kufanya makosa kwa kuwa kiwango 
kinachotozwa kinasababisha watu warudie 
makosa wakijua watamudu kulipa.
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KUKABIDHI BIDHAA ZA DAWA 

Mkaguzi wa dawa msaidizi  Kanda ya Nyanda ya Juu 
Kusini Bw. Jeofrey Kikoti akimkabidhi dawa 
Kaimu mganga  mkuu wa mkoa wa songwe, 

Bw. Sdney Mdoe.

Naye Kaimu Mganga Mkuu wa Mkoa wa Songwe 
Sdney Mdoe aliishukuru (TMDA) kwa 
kuwakumbuka katika mgao wa dawa hizo 
zitakazosaidia katika vituo vya kutolea huduma 
za afya vilivyo mkoani Songwe.

Mkaguzi wa dawa msaidizi  Kanda ya Nyanda ya Juu Kusini Bw. Selemani Mayala akimkabidhi dawa 
mganga  mkuu wa halmashauri ya wilaya ya Mbeya, Dkt. Yahaya Msuya



HABARI PICHA
MATUKIO KATIKA PICHA KUANZIA JULAI -DISEMBA 2021

Kaimu Meneja wa Kanda Nyanda za Juu kusini
Bi. Anitha Mshighati akiwa katika zoezi la 
ukaguzi wa maduka ya dawa katika mkoa wa 
Songwe

Mkaguzi wa dawa Msaidizi Kanda Nyanda za Juu 
kusini Bw. Jeofrey Kikoti akiwa katika zoezi la 
ukaguzi wa maduka ya dawa katika mkoa wa 
Rukwa

Mkaguzi wa dawa Msaidizi Kanda Nyanda za Juu 
kusini Bw. Jeofrey Kikoti akiwa katika zoezi la 
ukaguzi wa maduka ya dawa katika mkoa wa 
Mbeya.

Mkaguzi wa dawa  Kanda Nyanda za Juu kusini 
Grace Kapande  akitoa elimu ya matumizi ya 
dawa kwa wanafunzi wa sekondari ya Sumagha 
iliyopo Mkoa wa Songwe

Kaimu Meneja wa Kanda Nyanda za Juu Kusini
Bi. Anitha Mshighati akitoa elimu ya madhara ya 
tumbaku kwa  wananchi wa kata ya Kilando kijiji 
cha Mtakuja Mkoani Rukwa.

Ndugu. Asifiwe Mboneke mwanachi wa mkoa wa 
Rukwa akiuliza swali baada ya kupewa elimu juu 
ya athari za matumizi ya tumbaku.
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Kaimu Meneja wa Kanda ya Nyanda za Juu 
kusini Bi. Anitha Mshighati akitoa elimu juu ya 
majukumu ya TMDA na udhibiti mpya wa bidhaa 
za Tumbaku kwa wajumbe wa Kamati ya 
Maendeleo katika kata ya Mpwapwa Mkoani 
Rukwa

Mkaguzi wa dawa Kanda Nyanda za Juu kusini 
Dkt. Sylvester Mwidunda akiwa katika zoezi la 
utoaji elimu juu ya matumizi ya dawa katika 
shule ya sekondari Iponjola katika Halmashauri 
ya wilaya ya Rungwe.

Afisa Elimu kwa Umma Bw. James Ndege akiwa 
katika zoezi la utoaji elimu ya majukumu ya 
TMDA kwa wanafunzi wa shule ya Sekondari ya 
Lupoto katika Halmashauri ya wilaya ya 
Rungwe.

Mwalimu Nelson Jaston wa shule ya Sekondari 
Rsushoto akito shukrani kwa TMDA baada ya 
kupata elimu ya majukumu ya TMDA.

Kaimu Meneja wa Kanda Nyanda za Juu kusini
Bi. Anitha Mshighati akipata maelezo ya namna 
ya uzalishaji wa maji tiba katika Hospitali ya 
Igogwe wilayani Rungwe,

Timu ya wataalamu ya wakaguzi wa dawa toka 
makao makuu na Kanda ya Nyanda za Juu Kusini
wakimsikiliza Mfamasia wa bohari ya dawa 
Bw. Ezekiel Gadau
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Afisa uhusiano Prisca Matagi akitoa elimu ya 
majukumu ya TMDA kwa wanafunzi wa Chuo cha 
St. Bakhita cha Nkasi - Rukwa

Kaimu Meneja wa Kanda Nyanda za Juu kusini
Bi. Anitha Mshighati akimkabidhi nyaraka za 
TMDA Katibu Tawala mkoa wa Songwe Bw. 
Missaile Musa. 

Kaimu Meneja wa Kanda Nyanda za Juu Kusini
Bi. Anitha Mshighati akitoa maelekezo kwa 
wakaguzi ngazi ya Mkoa na Halmashauri katika 
Mkoa wa Njombe.

Afisa elimu kwa umma TMDA Kanda Nyanda za 
Juu Kusini Bi. Maria Sanga akitoa elimu ya 
matumizi sahihi ya dawa kwa wageni 
waliotembelea banda la TMDA katika 
maadhimisho ya siku ya UKIMWI duniani.

Watumishi wa TMDA Kanda ya Nyanda za Juu 
Kusini wakimsikiliza Mkurugenzi Mkuu Bw. Adam 
Mitangu Fimbo kwenye mkutano wa mtandao 
aliyekuwa akihutubia watumishi wa TMDA.  

Timu ya wakaguzi wa dawa Kanda ya Nyanda za 
Juu Kusini wakiteketeza dawa zisizokuwa na 
ubora na usalama zilizokamatwa kwenye kaguzi 
maalum ya Mkoa wa Songwe.
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MAMLAKA YA DAWA NA VIFAA TIBA
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini

Jengo la Bima ya Afya
Ghorofa ya 3

S.L.P 6171, Mbeya
Simu: +255 25 250 4425

Barua Pepe: info.mbeya@tmda.go.tz


